มวลโมลาร์ของลิโมนีน (C10H16)

มวลโมลาร์ของลิโมนีน (C10H16) คือ 136.238 g/mol

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
คาร์บอน × 10 12.011 = 120.11
ไฮโดรเจน × 16 1.008 = 16.128
รวม136.238 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • คาร์บอน 88.16%
  • ไฮโดรเจน 11.84%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ C10H16 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ ลิโมนีน (C10H16) คือ 136.238 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ C10H16 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน C10H16 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 10 × 12.011 (C) + 16 × 1.008 (H) = 136.238 g/mol

คาร์บอน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ C10H16

คาร์บอน คิดเป็น 88.16% ของมวล ลิโมนีน (C10H16)