มวลโมลาร์ของเทสโทสเตอโรน (C19H28O2)

มวลโมลาร์ของเทสโทสเตอโรน (C19H28O2) คือ 288.431 g/mol

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
คาร์บอน × 19 12.011 = 228.209
ไฮโดรเจน × 28 1.008 = 28.224
ออกซิเจน × 2 15.999 = 31.998
รวม288.431 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • คาร์บอน 79.12%
  • ไฮโดรเจน 9.79%
  • ออกซิเจน 11.09%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ C19H28O2 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ เทสโทสเตอโรน (C19H28O2) คือ 288.431 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ C19H28O2 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน C19H28O2 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 19 × 12.011 (C) + 28 × 1.008 (H) + 2 × 15.999 (O) = 288.431 g/mol

คาร์บอน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ C19H28O2

คาร์บอน คิดเป็น 79.12% ของมวล เทสโทสเตอโรน (C19H28O2)