มวลโมลาร์ของวาลีน (C5H11NO2)

มวลโมลาร์ของวาลีน (C5H11NO2) คือ 117.148 g/mol

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
คาร์บอน × 5 12.011 = 60.055
ไฮโดรเจน × 11 1.008 = 11.088
ไนโตรเจน × 1 14.007 = 14.007
ออกซิเจน × 2 15.999 = 31.998
รวม117.148 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • คาร์บอน 51.26%
  • ไฮโดรเจน 9.46%
  • ไนโตรเจน 11.96%
  • ออกซิเจน 27.31%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ C5H11NO2 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ วาลีน (C5H11NO2) คือ 117.148 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ C5H11NO2 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน C5H11NO2 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 5 × 12.011 (C) + 11 × 1.008 (H) + 1 × 14.007 (N) + 2 × 15.999 (O) = 117.148 g/mol

คาร์บอน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ C5H11NO2

คาร์บอน คิดเป็น 51.26% ของมวล วาลีน (C5H11NO2)