มวลโมลาร์ของไนทริกออกไซด์ (NO)

มวลโมลาร์ของไนทริกออกไซด์ (NO) คือ 30.006 g/mol

ไนโตรเจนมอนอกไซด์

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
ไนโตรเจน × 1 14.007 = 14.007
ออกซิเจน × 1 15.999 = 15.999
รวม30.006 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • ไนโตรเจน 46.68%
  • ออกซิเจน 53.32%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ NO คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ ไนทริกออกไซด์ (NO) คือ 30.006 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ NO ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน NO แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 1 × 14.007 (N) + 1 × 15.999 (O) = 30.006 g/mol

ออกซิเจน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ NO

ออกซิเจน คิดเป็น 53.32% ของมวล ไนทริกออกไซด์ (NO)