มวลโมลาร์ของคราม (C16H10N2O2)

มวลโมลาร์ของคราม (C16H10N2O2) คือ 262.268 g/mol

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
คาร์บอน × 16 12.011 = 192.176
ไฮโดรเจน × 10 1.008 = 10.08
ไนโตรเจน × 2 14.007 = 28.014
ออกซิเจน × 2 15.999 = 31.998
รวม262.268 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • คาร์บอน 73.27%
  • ไฮโดรเจน 3.84%
  • ไนโตรเจน 10.68%
  • ออกซิเจน 12.2%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ C16H10N2O2 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ คราม (C16H10N2O2) คือ 262.268 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ C16H10N2O2 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน C16H10N2O2 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 16 × 12.011 (C) + 10 × 1.008 (H) + 2 × 14.007 (N) + 2 × 15.999 (O) = 262.268 g/mol

คาร์บอน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ C16H10N2O2

คาร์บอน คิดเป็น 73.27% ของมวล คราม (C16H10N2O2)