มวลโมลาร์ของเอทิลีน (C2H4)

มวลโมลาร์ของเอทิลีน (C2H4) คือ 28.054 g/mol

อีทีน

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
คาร์บอน × 2 12.011 = 24.022
ไฮโดรเจน × 4 1.008 = 4.032
รวม28.054 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • คาร์บอน 85.63%
  • ไฮโดรเจน 14.37%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ C2H4 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ เอทิลีน (C2H4) คือ 28.054 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ C2H4 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน C2H4 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 2 × 12.011 (C) + 4 × 1.008 (H) = 28.054 g/mol

คาร์บอน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ C2H4

คาร์บอน คิดเป็น 85.63% ของมวล เอทิลีน (C2H4)