มวลโมลาร์ของเมไทโอนีน (C5H11NO2S)

มวลโมลาร์ของเมไทโอนีน (C5H11NO2S) คือ 149.208 g/mol

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
คาร์บอน × 5 12.011 = 60.055
ไฮโดรเจน × 11 1.008 = 11.088
ไนโตรเจน × 1 14.007 = 14.007
ออกซิเจน × 2 15.999 = 31.998
กำมะถัน × 1 32.06 = 32.06
รวม149.208 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • คาร์บอน 40.25%
  • ไฮโดรเจน 7.43%
  • ไนโตรเจน 9.39%
  • ออกซิเจน 21.45%
  • กำมะถัน 21.49%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ C5H11NO2S คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ เมไทโอนีน (C5H11NO2S) คือ 149.208 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ C5H11NO2S ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน C5H11NO2S แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 5 × 12.011 (C) + 11 × 1.008 (H) + 1 × 14.007 (N) + 2 × 15.999 (O) + 1 × 32.06 (S) = 149.208 g/mol

คาร์บอน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ C5H11NO2S

คาร์บอน คิดเป็น 40.25% ของมวล เมไทโอนีน (C5H11NO2S)