มวลโมลาร์ของเมทิลเมทาคริเลต (C5H8O2)

มวลโมลาร์ของเมทิลเมทาคริเลต (C5H8O2) คือ 100.117 g/mol

MMA

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
คาร์บอน × 5 12.011 = 60.055
ไฮโดรเจน × 8 1.008 = 8.064
ออกซิเจน × 2 15.999 = 31.998
รวม100.117 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • คาร์บอน 59.98%
  • ไฮโดรเจน 8.05%
  • ออกซิเจน 31.96%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ C5H8O2 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ เมทิลเมทาคริเลต (C5H8O2) คือ 100.117 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ C5H8O2 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน C5H8O2 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 5 × 12.011 (C) + 8 × 1.008 (H) + 2 × 15.999 (O) = 100.117 g/mol

คาร์บอน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ C5H8O2

คาร์บอน คิดเป็น 59.98% ของมวล เมทิลเมทาคริเลต (C5H8O2)