มวลโมลาร์ของออกเทน (C8H18)

มวลโมลาร์ของออกเทน (C8H18) คือ 114.232 g/mol

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
คาร์บอน × 8 12.011 = 96.088
ไฮโดรเจน × 18 1.008 = 18.144
รวม114.232 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • คาร์บอน 84.12%
  • ไฮโดรเจน 15.88%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ C8H18 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ ออกเทน (C8H18) คือ 114.232 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ C8H18 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน C8H18 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 8 × 12.011 (C) + 18 × 1.008 (H) = 114.232 g/mol

คาร์บอน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ C8H18

คาร์บอน คิดเป็น 84.12% ของมวล ออกเทน (C8H18)