มวลโมลาร์ของโพแทสเซียมไดโครเมต (K2Cr2O7)
มวลโมลาร์ของโพแทสเซียมไดโครเมต (K2Cr2O7) คือ 294.181 g/mol
การคำนวณทีละขั้น
| ธาตุ | อะตอม | มวลอะตอม | ผลรวมย่อย |
|---|---|---|---|
| โพแทสเซียม | × 2 | 39.098 | = 78.196 |
| โครเมียม | × 2 | 51.996 | = 103.992 |
| ออกซิเจน | × 7 | 15.999 | = 111.993 |
| รวม | 294.181 g/mol | ||
ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ
- โพแทสเซียม 26.58%
- โครเมียม 35.35%
- ออกซิเจน 38.07%
ลองสูตรอื่น
อ่านสูตรนั้นไม่ได้
สารประกอบที่เกี่ยวข้อง
K2CrO4 โพแทสเซียมโครเมต
KOH โพแทสเซียมไฮดรอกไซด์
KClO3 โพแทสเซียมคลอเรต
KAl(SO4)2·12H2O สารส้มโพแทสเซียม
KMnO4 โพแทสเซียมเปอร์แมงกาเนต
KNO3 โพแทสเซียมไนเตรต
คำถามที่พบบ่อย
มวลโมลาร์ของ K2Cr2O7 คือเท่าใด
มวลโมลาร์ของ โพแทสเซียมไดโครเมต (K2Cr2O7) คือ 294.181 g/mol
คำนวณมวลโมลาร์ของ K2Cr2O7 ได้อย่างไร
คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน K2Cr2O7 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 2 × 39.098 (K) + 2 × 51.996 (Cr) + 7 × 15.999 (O) = 294.181 g/mol
ออกซิเจน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ K2Cr2O7
ออกซิเจน คิดเป็น 38.07% ของมวล โพแทสเซียมไดโครเมต (K2Cr2O7)