มวลโมลาร์ของโมโนโซเดียมฟอสเฟต (NaH2PO4)

มวลโมลาร์ของโมโนโซเดียมฟอสเฟต (NaH2PO4) คือ 119.976 g/mol

โซเดียมไดไฮโดรเจนฟอสเฟต

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
โซเดียม × 1 22.99 = 22.99
ไฮโดรเจน × 2 1.008 = 2.016
ฟอสฟอรัส × 1 30.974 = 30.974
ออกซิเจน × 4 15.999 = 63.996
รวม119.976 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • โซเดียม 19.16%
  • ไฮโดรเจน 1.68%
  • ฟอสฟอรัส 25.82%
  • ออกซิเจน 53.34%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ NaH2PO4 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ โมโนโซเดียมฟอสเฟต (NaH2PO4) คือ 119.976 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ NaH2PO4 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน NaH2PO4 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 1 × 22.99 (Na) + 2 × 1.008 (H) + 1 × 30.974 (P) + 4 × 15.999 (O) = 119.976 g/mol

ออกซิเจน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ NaH2PO4

ออกซิเจน คิดเป็น 53.34% ของมวล โมโนโซเดียมฟอสเฟต (NaH2PO4)