มวลโมลาร์ของมอร์ฟีน (C17H19NO3)

มวลโมลาร์ของมอร์ฟีน (C17H19NO3) คือ 285.343 g/mol

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
คาร์บอน × 17 12.011 = 204.187
ไฮโดรเจน × 19 1.008 = 19.152
ไนโตรเจน × 1 14.007 = 14.007
ออกซิเจน × 3 15.999 = 47.997
รวม285.343 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • คาร์บอน 71.56%
  • ไฮโดรเจน 6.71%
  • ไนโตรเจน 4.91%
  • ออกซิเจน 16.82%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ C17H19NO3 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ มอร์ฟีน (C17H19NO3) คือ 285.343 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ C17H19NO3 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน C17H19NO3 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 17 × 12.011 (C) + 19 × 1.008 (H) + 1 × 14.007 (N) + 3 × 15.999 (O) = 285.343 g/mol

คาร์บอน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ C17H19NO3

คาร์บอน คิดเป็น 71.56% ของมวล มอร์ฟีน (C17H19NO3)