มวลโมลาร์ของไอรอน(II) ซัลเฟต (FeSO4)

มวลโมลาร์ของไอรอน(II) ซัลเฟต (FeSO4) คือ 151.901 g/mol

เฟอร์รัสซัลเฟต

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
เหล็ก × 1 55.845 = 55.845
กำมะถัน × 1 32.06 = 32.06
ออกซิเจน × 4 15.999 = 63.996
รวม151.901 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • เหล็ก 36.76%
  • กำมะถัน 21.11%
  • ออกซิเจน 42.13%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ FeSO4 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ ไอรอน(II) ซัลเฟต (FeSO4) คือ 151.901 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ FeSO4 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน FeSO4 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 1 × 55.845 (Fe) + 1 × 32.06 (S) + 4 × 15.999 (O) = 151.901 g/mol

ออกซิเจน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ FeSO4

ออกซิเจน คิดเป็น 42.13% ของมวล ไอรอน(II) ซัลเฟต (FeSO4)