มวลโมลาร์ของกรดซัลฟิวรัส (H2SO3)

มวลโมลาร์ของกรดซัลฟิวรัส (H2SO3) คือ 82.073 g/mol

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
ไฮโดรเจน × 2 1.008 = 2.016
กำมะถัน × 1 32.06 = 32.06
ออกซิเจน × 3 15.999 = 47.997
รวม82.073 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • ไฮโดรเจน 2.46%
  • กำมะถัน 39.06%
  • ออกซิเจน 58.48%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ H2SO3 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ กรดซัลฟิวรัส (H2SO3) คือ 82.073 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ H2SO3 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน H2SO3 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 2 × 1.008 (H) + 1 × 32.06 (S) + 3 × 15.999 (O) = 82.073 g/mol

ออกซิเจน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ H2SO3

ออกซิเจน คิดเป็น 58.48% ของมวล กรดซัลฟิวรัส (H2SO3)