มวลโมลาร์ของโซเดียมซิเตรต (Na3C6H5O7)

มวลโมลาร์ของโซเดียมซิเตรต (Na3C6H5O7) คือ 258.069 g/mol

ไตรโซเดียมซิเตรต

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
โซเดียม × 3 22.99 = 68.97
คาร์บอน × 6 12.011 = 72.066
ไฮโดรเจน × 5 1.008 = 5.04
ออกซิเจน × 7 15.999 = 111.993
รวม258.069 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • โซเดียม 26.73%
  • คาร์บอน 27.93%
  • ไฮโดรเจน 1.95%
  • ออกซิเจน 43.4%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ Na3C6H5O7 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ โซเดียมซิเตรต (Na3C6H5O7) คือ 258.069 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ Na3C6H5O7 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน Na3C6H5O7 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 3 × 22.99 (Na) + 6 × 12.011 (C) + 5 × 1.008 (H) + 7 × 15.999 (O) = 258.069 g/mol

ออกซิเจน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ Na3C6H5O7

ออกซิเจน คิดเป็น 43.4% ของมวล โซเดียมซิเตรต (Na3C6H5O7)