มวลโมลาร์ของแอซิโทน (C3H6O)

มวลโมลาร์ของแอซิโทน (C3H6O) คือ 58.08 g/mol

โพรพาโนน

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
คาร์บอน × 3 12.011 = 36.033
ไฮโดรเจน × 6 1.008 = 6.048
ออกซิเจน × 1 15.999 = 15.999
รวม58.08 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • คาร์บอน 62.04%
  • ไฮโดรเจน 10.41%
  • ออกซิเจน 27.55%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ C3H6O คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ แอซิโทน (C3H6O) คือ 58.08 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ C3H6O ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน C3H6O แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 3 × 12.011 (C) + 6 × 1.008 (H) + 1 × 15.999 (O) = 58.08 g/mol

คาร์บอน คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ C3H6O

คาร์บอน คิดเป็น 62.04% ของมวล แอซิโทน (C3H6O)