มวลโมลาร์ของซิงค์ไฮดรอกไซด์ (Zn(OH)2)

มวลโมลาร์ของซิงค์ไฮดรอกไซด์ (Zn(OH)2) คือ 99.394 g/mol

การคำนวณทีละขั้น

ธาตุอะตอมมวลอะตอมผลรวมย่อย
สังกะสี × 1 65.38 = 65.38
ออกซิเจน × 2 15.999 = 31.998
ไฮโดรเจน × 2 1.008 = 2.016
รวม99.394 g/mol

ร้อยละองค์ประกอบของแต่ละธาตุ

  • สังกะสี 65.78%
  • ออกซิเจน 32.19%
  • ไฮโดรเจน 2.03%

ลองสูตรอื่น

อ่านสูตรนั้นไม่ได้

สารประกอบที่เกี่ยวข้อง

คำถามที่พบบ่อย

มวลโมลาร์ของ Zn(OH)2 คือเท่าใด

มวลโมลาร์ของ ซิงค์ไฮดรอกไซด์ (Zn(OH)2) คือ 99.394 g/mol

คำนวณมวลโมลาร์ของ Zn(OH)2 ได้อย่างไร

คูณมวลอะตอมของแต่ละธาตุด้วยจำนวนอะตอมของธาตุนั้นใน Zn(OH)2 แล้วนำผลลัพธ์มารวมกัน: 1 × 65.38 (Zn) + 2 × 15.999 (O) + 2 × 1.008 (H) = 99.394 g/mol

สังกะสี คิดเป็นร้อยละเท่าใดของ Zn(OH)2

สังกะสี คิดเป็น 65.78% ของมวล ซิงค์ไฮดรอกไซด์ (Zn(OH)2)